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Tahariri

Jarida hili limeandaliwa na
Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za 

Kulevya

Ni jukumu letu sote kupambana 
na tatizo la dawa za kulevya
Nchi yetu inakabiliwa na tatizo la dawa za kulevya hasa bangi na mirungi 
ambazo huzalishwa hapa Nchini zikifuatiwa na dawa aina nyingine 
zinazoingizwa kutoka nje kama heroin na cocaine. Aidha, kumekuwepo na 
matumizi ya dawa tiba zenye asili ya kulevya ambazo pia zinachangia kuathiri 
nguvu kazi ya taifa.

Katika kudhibiti tatizo la dawa za kulevya Mamlaka hutekeleza majukumu 
yake kwa kufuata mihimili mikuu minne ambayo ni; kudhibiti upatikanaji, 
kupunguza uhitaji, kupunguza madhara yanayotokana na matumizi ya dawa 
za kulevya pamoja na kukuza ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika 
kupambana na tatizo hilo.

Katika kudhibiti upatikanaji wa dawa za kulevya, Mamlaka hufanya operesheni 
mbalimbali za ukamataji na uteketezaji wa dawa hizo. Aidha, imeendelea 
kutoa elimu kwa jamii juu ya madhara yanayotokana na matumizi na biashara 
ya dawa za kulevya ili jamii isijiingize kwenye matumizi ya dawa hizo. 
Mamlaka imekuwa ikiratibu na kusimamia matibabu kwa waraibu wa dawa 
za kulevya ili kupunguza madhara yanayotokana na matumizi ya dawa hizo. 
Pia, Mapambano dhidi ya tatizo la dawa za kulevya yanahitaji ushirikiano 
wa kikanda na Kimataifa. Katika kutekeleza hilo, nchi yetu inashiriki katika 
kutekeleza makubaliano ya mpango kazi wa miaka mitano (2019 -2023) wa 
Sera ya Kimataifa ya kuimarisha mapambano ya dawa za kulevya katika ngazi 
ya nchi, kanda na Kimataifa ili kuweka nguvu ya pamoja 
katika kutatua tatizo la dawa za kulevya Duniani.

Ni wajibu wa kila mwananchi kutoa taarifa juu ya watu 
wanaojihusisha na biashara ya dawa za kulevya, lengo 
likiwa kuifanya nchi yetu kuwa huru na kuwa na kizazi 
kisichotumia wala kushiriki biashara ya dawa za kulevya. 
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Kuhusu Sisi

Ifahamu Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya (DCEA) ni Taasisi ya Serikali iliyoko chini ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu. Mamlaka hii ilianzishwa kwa 
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Na. 5 ya Mwaka 2015 na kuanza kufanya kazi rasmi 
mwezi Februari, 2017. 

Majukumu ya Mamlaka:
Majukumu ya Mamlaka kama yalivyoainishwa chini ya 
kifungu cha 4 cha Sheria Namba 5 ya mwaka 2015, ni 
kufafanua, kuhamasisha udhibiti wa dawa za kulevya, 
kuratibu na kutekeleza hatua zote zinazoelekezwa katika 
udhibiti wa dawa za kulevya. 

Katika kutekeleza majukumu hayo Mamlaka inafanya 
kazi zifuatazo:
i.	K usimamia utekelezaji wa mikataba ya kimataifa, 

maazimio na makubaliano katika kudhibiti dawa za 
kulevya;

ii.	K uandaa na kutekeleza mpango wa Taifa wa 
kudhibiti dawa za kulevya;

iii.	K utengeneza miongozo inayoelezea tatizo la dawa za 
kulevya na madhara yake katika jamii;

iv.	K uboresha na kurekebisha sheria na kanuni za 
udhibiti wa dawa za kulevya;

v.	K uhamasisha udhibiti wa matumizi na biashara 
ya dawa za kulevya ikiwemo kutoa elimu juu ya 
madhara ya dawa za kulevya, kusambaza taarifa kwa 
umma na juhudi nyingine za udhibiti;

vi.	K uchukua hatua stahiki za kupambana na biashara 
ya dawa za kulevya zikiwemo kukamata, kupekua na 
kufanya uchunguzi wa masuala yanayohusiana na 
dawa za kulevya;

vii.	Kuzuia, kupeleleza na kuchunguza uchepushwaji wa 
dawa za tiba zenye madhara ya kulevya pamoja na 
kemikali zilizosajiliwa kutoka kwenye vyanzo halali 
wakati huo huo kuhakikisha dawa hizo zinapatikana 
kwa matumizi ya tiba, biashara na mahitaji ya 
kisayansi;

viii.Kuanzisha mfumo thabiti wa ukusanyaji taarifa na 
uchambuzi katika ngazi ya Taifa kuhusu matumizi 
na biashara ya dawa za kulevya;

ix.	K uhamasisha, kuratibu na kuhakikisha jitihada za 
ushirikiano wa kimataifa katika kudhibiti wa dawa 
za kulevya zinaimarishwa;

x.	K ufanya, kuwezesha na kuratibu tafiti zinazohusiana 

na dawa za kulevya;

xi.	K uratibu na kuwezesha wadau wanaojihusisha 
na udhibiti wa matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya;

xii.	Kuelimisha na kuhamasisha jamii kushiriki katika 
mapambano dhidi ya matumizi na biashara ya dawa 
za kulevya;

xiii.Kutoa mafunzo kwa watendaji wanaojihusisha 
na udhibiti wa matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya, fedha haramu na kemikali bashirifu;

xiv.	Kufanya uchunguzi wa sayansi jinai.

Misingi Muhimu:
Uadilifu

Kuzingatia kanuni za uadilifu na ukweli ili kutenda haki 
bila upendeleo.

Ushirikiano
Kuimarisha ushirikiano na wadau pamoja na jumuiya 
ya kimataifa katika jitihada za kupambana na kudhibiti 
dawa za kulevya.

Uwajibikaji
Kufanya kazi kwa kuzingatia maslahi ya umma ili 
kuilinda jamii dhidi ya matumizi, biashara na madhara 
ya dawa za kulevya.

Ubunifu
Matumizi ya njia/mbinu bora zaidi zinazokidhi kutatua 
changamoto mpya katika udhibiti wa dawa za kulevya.

Weledi
Kuwa na timu ya wataalamu wanaofanya kazi kwa weledi 
na maarifa.

Usiri
Kuweka siri ya vyanzo vya taarifa za dawa za kulevya ili 
kuwalinda watoa taarifa.

Ufanisi
Kufanya kazi kwa bidii na maarifa ili kutimiza malengo.

Katika kutekeleza majukumu hayo, Mamlaka 
inashirikiana na Taasisi nyingine za Kitaifa na Kimataifa, 
Asasi za kiraia, Vyombo vya habari na jamii kwa ujumla.
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Na FLORENCE Khambi

Tarehe 4 Aprili, 2021, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan alimteua Gerald 
Musabila Kusaya kuwa Kamishna Jenerali wa Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Nchini. 
Wiki mbili baadaye, Mamlaka ilifanikiwa kukamata 
jumla ya kilo 859.36 za dawa za kulevya zikijumuisha kilo 
504.36 za heroin na kilo 355 za methamphetamine. Huu 
ni ukamataji mkubwa kuwahi kufanyika kwa mara moja 
katika historia ya mapambano dhidi ya dawa za kulevya 
Nchini. Miezi miwili baadaye, Mamlaka ilifanikiwa 
kukamata kilo 88.27 za dawa za kulevya zikijumuisha 
kilo 76.02 za methamphetamine na kilo 12.25 za heroin.

Katika kipindi cha mwezi Aprili hadi Oktoba 2021, 
jumla ya hekari 11 za bangi ziliteketezwa mkoani Pwani, 
kilo 89.01 za bangi zilikamatwa katika maeneo tofauti, 
jumla ya hekari 10 za shamba la mirungi ziliteketezwa 
na bunda 170 za mirungi zilikamatwa wilayani Same, 
Kilimanjaro. 

Ukamataji huu umepunguza usambazaji wa dawa za 
kulevya Nchini na kusababisha uhaba wa dawa hizo na 
kuwafanya waraibu kutafuta tiba katika vituo mbalimbali 

vya kutolea huduma.

Aidha, katika kipindi hicho vituo sita vya kutolea 
huduma ya tiba ya methadone vimefunguliwa Nchini. 
Kati ya hivyo, vituo vidogo vinne (Satellite clinics) 
vilifunguliwa katika jiji la Dar es Salaam na vituo vikubwa 
viwili vilifunguliwa mikoa ya Arusha (Mount Meru) na 
Songwe (Tunduma).  Vituo vingine vinapatikana katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Mbeya, Mwanza, Dodoma, 
Tanga, na Pwani. Mpaka sasa kuna jumla ya vituo 15 
Nchini.  Vituo hivi kwa pamoja vimeweza kusajili na 
kuhudumia waraibu wapatao 10,600.

Katika kutekeleza majukumu yake, Kamishna Jenerali 
Kusaya amekuwa akisema ni jukumu lake kuwatumikia 
watanzania katika kusimamia mapambano dhidi ya 
tatizo la dawa za kulevya na hatimaye kuifikia Tanzania 
huru isiyokuwa na kizazi kinachotumia wala kushiriki 
katika biashara ya dawa za kulevya.

Mafanikio haya yamewezekana kutokana na utashi wa 
kisiasa katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya, 
ambapo Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan, 
amekuwa mstari wa mbele kuviwezesha vyombo 
vinavyojihusisha na udhibiti wa dawa hizo Nchini.

Kishindo cha Kusaya
Ukamataji mkubwa kufanyika kwa mara moja tangu 
kuanzishwa kwa Mamlaka hii.

Kilo 859.36 za dawa za kulevya zilizokamatwa ndani ya jahazi eneo la Kilwa Masoko Mkoani Lindi 
zikiwahusisha raia saba wa Iran.

Mafanikio
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Na LILIAN Matho

Dawa za kulevya ni kemikali ambazo zikiingia mwilini 
huathiri mfumo wa fahamu hasa ubongo wa mtumiaji 
na kuleta mabadiliko ya kihisia, kifikra na kitabia tofauti 
na matarajio ya jamii. Dawa hizi hutokana na mimea 
na kemikali ambazo ni malighafi muhimu kwa mahitaji 
mengine ya mwanadamu. Dawa hizi huingia mwilini 
kwa njia kuu ya kunywa/kula, kuvuta na kujidunga 
sindano.

Kuna namna nyingi ya kuzigawa dawa za kulevya. Kwa 
muktadha huu dawa za kulevya zimegawanywa kwa 
vigezo vya madhara yanayosababishwa na dawa husika 
kwenye mfumo wa fahamu na kutokana na namna 
zinavyozalishwa.

Kundi la dawa za kulevya kulingana 
na madhara kwenye mfumo wa 
fahamu: 
Kuna makundi makuu matatu ya dawa za kulevya 
kulingana na athari zake kwenye mfumo huo. Makundi 
hayo ni vichangamshi, vipumbaza na vileta njozi. 
Vichangamshi huongeza kasi ya utendaji wa mfumo 
wa fahamu hivyo kuongeza mapigo ya moyo na kasi 
ya kupumua. mfano cocaine, mirungi na dawa jamii 
ya amphetamine; vipumbaza (depressants) hupunguza 
kasi ya utendaji wa mfumo wa fahamu hivyo kushusha 
mapigo ya moyo, kasi ya kupumua na utendaji wa akili 
mfano heroin na valium; vileta njozi (Hallucinogens) 
huleta hisia na maono yasiyokuwepo kutokana na 
kuvurugwa kwa utendaji wa milango ya fahamu. 
Mtumiaji huona, husikia, huhisi, hunusa na hata kupata 
ladha tofauti na uhalisia, mfano bangi.

Kundi la dawa za kulevya kulingana 
na uzalishaji:
Kundi hili limegawanyika katika sehemu tatu: dawa 

za kulevya halisia zinazotokana na mimea kama bangi 
na mirungi, dawa za kulevya zinazopatikana kutokana 
na kuchanganywa kwa kemikali na mimea halisia 
kama heroin na cocaine pamoja na dawa za kulevya 
zinazotengenezwa viwandani kwa kutumia kemikali 
bashirifu pekee kama methamphetamine.

Matumizi na biashara ya dawa za kulevya yana madhara 
kiafya, kijamii, kiuchumi, kisiasa na kimazingira.

Kiafya; Matumizi ya dawa za kulevya husababisha 
magonjwa mbalimbali yakiwemo afya ya akili, uraibu, 
moyo, homa ya ini, kifua kikuu na vifo vya ghafla. 
Aidha, huchangia kuenea kwa maambukizi ya VVU 
hasa miongoni mwa watumiaji wa dawa hizo kwa njia ya 
kujidunga. Matumizi hayo yanaweza kufanya mishipa ya 

Madhara ya matumizi na 
biashara ya dawa za kulevya
...Pia husababisha kukithiri kwa vitendo vya kihalifu

Elimu

Jamii na Serikali huingia gharama zisizo za 
lazima kwa ajili ya ukamataji, matibabu ya 
waraibu.

Inaendelea Ukurasa wa 4
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Kamishna Msaidizi wa Kinga na masuala ya Kijamii Bi. Moza Makumbuli akitoa elimu juu ya tatizo la 
dawa za kulevya kwa waandishi wa habari za kidijitali.

Madhara ya dawa za kulevya
Elimu

damu kusinyaa na inapotokea hali hiyo kwenye ubongo 
husababisha shinikizo la damu na kiharusi, hupunguza 
uwezo wa kufikiri na kufanya maamuzi sahihi. Dawa 
za kulevya pia husababisha saratani, hupunguza nguvu 
za kiume, kuoza meno na vidonda kwenye mfumo wa 
chakula. Wanawake wajawazito wanaweza kujifungua 
watoto wenye uraibu wa dawa za kulevya na waliodumaa 
kimwili na kiakili. 

Kijamii; dawa za kulevya husababisha kukithiri kwa 
vitendo vya kihalifu katika jamii kama wizi, ukahaba, 
utapeli na uporaji na kuifanya jamii kuishi kwa woga. 
Huvuruga mahusiano katika familia na kusababisha 
talaka, uwepo wa watoto wa mitaani na utoro shuleni. 
Aidha, watumiaji wa dawa za kulevya wamekuwa 
wakinyanyapaliwa katika jamii hali inayosababisha 
wakose haki zao za kifamilia na kijamii na hata pale 
wanapoacha matumizi ya dawa za kulevya familia zao 
au waajiri hushindwa kuwakubali. 

Kiuchumi; dawa za kulevya hudhoofisha afya za 
watumiaji na kuwafanya washindwe kushiriki katika 
shughuli za uzalishaji. Biashara ya dawa za kulevya 
husababisha mfumuko wa bei na kuondoa mizania ya 
ushindani wa kibiashara kwa kuwa wafanyabiashara wa 
dawa za kulevya wana uwezo wa kununua bidhaa kwa bei 
ya juu kuliko bei ya kawaida ya soko hivyo kuwakosesha 
wengine fursa na kuongeza pengo la kipato kati yao na 
wananchi wa kawaida hali inayosababisha kushuka kwa 
thamani ya fedha na kuzorotesha ukuaji wa uchumi.

Jamii na Serikali huingia gharama zisizo za lazima 
kwa ajili ya matibabu ya waraibu, kutoa elimu ya 
kupunguza matumizi ya dawa za kulevya, ukamataji 
wa wafanyabiashara wa dawa za kulevya, kutunza 
wafungwa gerezani, badala ya kuelekeza rasilimali hizo 
kwenye maendeleo hivyo kurudisha nyuma jitihada za 
kukuza uchumi wa nchi.

Kisiasa; Kutokana na uwezo mkubwa wa kifedha 
wa wafanyabiashara wa dawa za kulevya wanaweza 
kujipenyeza katika shughuli za kisiasa kwa kufadhili 
chaguzi au kuwaondoa viongozi waliochaguliwa 
kidemokrasia na kuwaweka watu wao madarakani ili 
kulinda maslahi yao. Hivyo kuwepo na uwezekano wa 
nchi kupata viongozi wasio waadilifu.

Kimazingira; Kilimo cha bangi na mirungi hufanyika 
kwenye milima na misitu kwa kutaka miti na kuharibu 
uoto wa asili hivyo kusababisha kukauka kwa vyanzo 
vya maji, ukame, mmomonyoko wa ardhi na kutoweka 
kwa baadhi ya viumbe hai na uoto wa asili. Uharibifu 
huu umejidhihirisha katika baadhi ya safu za milima ya 
Uluguru, Usambara, Udzungwa, Upare na maeneo ya 
Arumeru.

Kutokana na madhara haya, Mamlaka kwa kushirikiana na 
wadau wengine hutoa elimu juu ya madhara ya dawa za 
kulevya katika makundi mbalimbali ya kijamii ili kujenga 
ufahamu juu ya tatizo hilo. Elimu hiyo inalenga kuiepusha 
jamii isijiingize kwenye matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya na kupunguza madhara yatokanayo na dawa za 

kulevya kwenye jamii na kwa watumiaji.

Inatoka Ukurasa wa 3
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Na LILIAN Matho 

Uraibu wa dawa za kulevya ni ugonjwa sugu 
unaotokana na matumizi ya dawa za kulevya ambao 
huathiri ubongo hasa upande wa fikra, hisia na tabia. 
Hali hii humfanya mtumiaji kuwa na uhitaji wa lazima 
wa dawa za kulevya huku akijua madhara yanayotokana 
na matumizi ya dawa hizo .

Mtumiaji anapotumia dawa za kulevya kwa njia yoyote 
ile, dawa hizo huingia kwenye damu kisha kwenda 
kwenye sehemu ya ubongo ambayo kitaalamu huitwa 
limbic system. Sehemu hii inahusika na kuleta msisimko 
kwa mtumiaji. Dawa za kulevya zikifika kwenye ubongo, 
husababisha kutolewa kwa wingi kwa kemikali iitwayo 
Dopamine. Kemikali hii ndiyo inayo husika na kuleta 
raha, hivyo kumfanya mtumiaji kuendelea kutumia 
dawa za kulevya. Mtumiaji hulazimika kuongeza kiasi 
cha dawa anayoitumia ili kufikia raha anayoihitaji na 
mwisho huwa tegemezi wa dawa hizo.

Matibabu kwa waraibu wa dawa za 
kulevya:
Kuna aina mbalimbali za matibabu kwa waraibu wa dawa 
za kulevya ingawa hakuna tiba moja ambayo inafaa kwa 
waraibu wote. Matibabu ya uraibu wa dawa za kulevya 
hutofautiana sana kulingana na aina ya dawa husika, kiasi 
cha dawa kilichotumika, muda wa uraibu, matatizo ya 
kiafya na mahitaji ya kijamii na mtu binafsi. 

Huduma za tiba ya uraibu zinazotolewa Nchini ni; 
Tiba saidizi kwa waraibu kwa kutumia dawa (Medically 
Assisted Therapy - MAT), Huduma katika Nyumba za 
Upataji Nafuu (Sober Houses) na Tiba kwenye vituo 
vya kutolea Huduma za Afya ya Akili. Hata hivyo, kuna 
baadhi ya waraibu wanaopatiwa huduma za unasihi pekee 
kwenye asasi za kiraia na kuachana na matumizi ya dawa 
hizo.

Huduma ya tiba saidizi kwa waraibu kwa kutumia dawa 
(MAT); huambatana na ushauri nasaha kwa waraibu 
wanaotumia dawa za kulevya aina ya afyuni kama vile 
heroin na baadhi ya dawa tiba zenye asili ya kulevya. 
Pia huhusisha tiba kwa magonjwa yaambatanayo na 
matumizi ya dawa za kulevya kama vile magonjwa ya 

akili, UKIMWI, kifua kikuu, magonjwa ya ngono na 
homa ya ini. Utaratibu wa utoaji huduma huanza kwa 
asasi za kiraia kuwaibua na kuwaandaa waraibu katika 
ngazi ya jamii ambapo waraibu hupata elimu na huduma 
ya unasihi kabla ya kufikishwa katika vituo vya tiba saidizi.

Huduma ya MAT Nchini ilianza mwaka 2011 katika kliniki 
moja iliyopo ndani ya Hospitali ya Taifa Muhimbili. Hadi 
kufikia mwezi Desemba, mwaka 2021 jumla ya kliniki 15 
zilikuwa zinatoa huduma hiyo Tanzania bara. Kliniki za 
methadone zipo kwenye hospitali ya Taifa Muhimbili na 
hospitali za rufaa za Mwananyamala na Temeke - Dar es 
Salaam, Hospitali ya Tumbi - Pwani, Meta - Mbeya, Sekou 
Toure – Mwanza , Bombo - Tanga, Mount Meru - Arusha. 
Vituo vingine vinavyotoa huduma hiyo ni Itega jijini 
Dodoma, hospitali ya wilaya ya Bagamoyo na zahanati ya 
Tunduma Songwe.

Aidha, Serikali imeendelea kupanua huduma hiyo kwa 
kuongeza vituo vingine vidogo vinne (satelite clinics) jijini 
Dar es Salaam katika zahanati za Mbagala Round Table, 
hospitali ya Vijibweni Kigamboni, zahanati ya Tegeta 
Kinondoni na kituo cha afya cha gereza la Segerea. Pia ina 
mpango wa kuanzisha vituo vingine sehemu mbalimbali 
Nchini. Waraibu wa dawa wa aina zote wanatakiwa 
kuhudhuria matibabu kila siku kwa angalau miaka mitatu.

Huduma katika nyumba za upataji nafuu; huendeshwa 
na asasi za kiraia ambapo waraibu wa dawa za kulevya 
wanapata huduma kwa kupitishwa kwenye hatua 12 za 
upataji nafuu bila kutumia dawa ya aina yoyote. Matibabu 
haya hutolewa kwa malipo kwa waraibu wa dawa zote 
za kulevya kwa muda usiopungua miezi minne. Serikali 
inaratibu uanzishwaji na kusimamia uendeshwaji wa 
Nyumba za Upataji Nafuu kwa kutumia Mwongozo wa 
Uanzishaji na Uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu 
Tanzania Bara. Hadi kufikia mwezi Desemba 2021; 
kulikuwa na jumla ya nyumba 43 zinazotoa huduma 
hiyo katika mikoa ya Kilimanjaro, Tanga, Dar es Salaam, 
Pwani, Dodoma, Morogoro, Iringa, Mwanza, Kagera, 
Tabora na Arusha.

Katika huduma hii watumiaji wa dawa za kulevya 
husaidiana wenyewe kwa wenyewe ambapo waraibu 
waliopata nafuu (kuacha matumizi ya dawa hizo kwa 

Uraibu wa dawa za kulevya
Jamii itambue kuwa uraibu ni ugonjwa na unatibika

Tiba

Inaendelea Ukurasa wa 6
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Tanzania yashirikiana kimataifa Kudhibiti dawa za kulevya

Kimataifa

Na DANIEL Kasokola

Ujumbe kutoka Tanzania 
ukiongozwa na Kamishna 
Jenerali wa Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya 
(DCEA) ulishiriki katika 
Mkutano wa 64 wa 
Kamisheni ya Umoja wa 
Mataifa ya Kudhibiti wa 
Dawa za Kulevya (CND) 
uliofanyika mwezi Oktoba , 
2021 jijini Vienna – Austria.

Mkutano huo huwa na lengo 
la kubadilishana uzoefu, 
kuimarisha ushirikiano 
wa kikanda na Kimataifa 
pamoja na kutatua 

changamoto zinazojitokeza 
katika mapambano dhidi ya 
tatizo la dawa za kulevya.

Pamoja na masuala mengine, 
mkutano huo ulijadili 
namna bora ya kupambana 
na tatizo la dawa za kulevya 
na makosa mengine ya 
uhalifu wa kupangwa 
ikiwemo ugaidi, utakatishaji 
fedha, usafirishaji haramu 
wa binadamu, uhalifu wa 
kimtandao, kuimarisha 
ushirikiano wa kikanda na 
kimataifa pamoja na namna 
bora ya kutatua changamoto 
zinazojitokeza katika 
mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya Duniani.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka (wa pili kushoto) na wajumbe wengine wakiwa kwenye mkutano wa 64 
wa Kamisheni ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya jijini Vienna - Austria.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA), Gerald 
Musabila Kusaya (kulia),akibadilishana mawazo 
na baadhi ya viongozi wa UNODC wakati wa 
mkutano huo.

kipindi kisichopungua mwaka mmoja) huwaongoza 
waraibu wanaojiunga kushiriki mikutano ya ustiri wa 
mihadarati (Narcotic Anonymous) ambapo hupitishwa 
kwenye hatua kumi na mbili za upataji nafuu pamoja 
na unasihi. Waraibu wanaojiunga huweza hupatiwa 
mafunzo ya ujasiriamali, kazi za mikono pamoja na 
kushiriki katika shughuli za michezo. 

Tiba kwenye vituo vya kutolea Huduma za Afya ya 
Akili; Huduma hizi hutolewa katika zahanati, vituo 
vya afya na kwenye vitengo vya afya ya akili na dawa za 
kulevya katika hospitali za rufaa. Mara nyingi watumiaji 
wa dawa za kulevya huwa na magonjwa mbalimbali ya 

afya ya akili hivyo vituo hivi hutoa suluhisho kwa tatizo 
la afya ya akili na utegemezi wa dawa za kulevya. 

Huduma ya unasihi; Huduma hii hutolewa kwenye asasi 
zinazowahudumia waraibu wa dawa za kulevya, nyumba 
za upataji nafuu, vituo vya kutolea huduma za afya ya 
akili na dawa za kulevya pamoja na vituo vya MAT. 
Watumiaji wengi wa dawa za kulevya huwa na sababu 
mbalimbali zinazowafanya kujiingiza kwenye matumizi 
ya dawa hizo ambazo huweza kupatiwa ufumbuzi kupitia 
huduma hii.

Jamii inapaswa kutambua kuwa, uraibu ni ugonjwa 
unaotibika. Hivyo, ina wajibu wa kutowanyanyapaa waraibu 
na badala yake iwaelekeze na kuwasaidia kupata tiba.

Inatoka Ukurasa wa 5
Uraibu wa dawa za kulevya
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Ziara Mbalimbali

Katika kujenga mahusiano, Mamlaka inafanya kazi kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali katika mapambano 
dhidi ya dawa za kulevya.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Gerald Musabila 
Kusaya alipotembelea ofisi za Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC), zilizopo barabara ya Pugu 
na Mikocheni jijini Dar es Salaam. Lengo la ziara hii ni kujifunza, kuimarisha mahusiano mazuri 
yaliyokuwepo kati ya Mamlaka na shirika hilo ili kuweka mikakati madhubuti katika kuuhabarisha Umma 
juu ya tatizo la dawa za kulevya.

VIONGOZI wa Mamlaka walipotembelea ofisi ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA), 
kuona namna shughuli za uchunguzi wa kimaabara wa sampuli za dawa za kulevya unavyofanyika.

Kamishna Jenerali Kusaya na 
viongozi wengine walipotembelea 
ofisi ya Baraza la Famasia, 
Dodoma kwa lengo la kuimarisha 
mifumo ya kupeana taarifa za 
uchepushwaji wa dawa tiba zenye 
asili ya kulevya na kuendelea 
kushirikiana kufanya tafiti za 
pamoja na kuweka mikakati 
katika udhibiti wa dawa za 
kulevya. 
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Matukio Pichani

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa (katikati), 
aliyekuwa Waziri wa Nchi ofisi ya Waziri Mkuu, kazi, vijana, ajira na watu wenye ulemavu 
Mhe. Jenista Mhagama,  Mwenyekiti wa  Mkutano wa  28  wa wakuu wa vyombo vya udhibiti 
wa dawa za kulevya nchi za Afrika (HONLEA ) na aliyekuwa Kamishna Jenerali wa Mamlaka 
Rogers Siyanga (kulia) na ujumbe kutoka UNODC wakati wa ufunguzi wa mkutano wa HONLEA 
uliofanyika Nchini Tanzania.

Kilo 268.50 za dawa za kulevya aina ya heroin 
zilizokamatwa eneo la Mbezi Kibanda cha Mkaa jijini 
Dar es Salaam.

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud, aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar Dkt. Saada Mkuya, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge inayoshughulika na masuala ya UKIMWI, Dawa za Kulevya na Magonjwa 
yasiyoambukizwa Fatma Toufiq, Kamishna Jenerali, pamoja na Kamishna Mkuu wa Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Zanzibar, Kanali Burhan Zubeir Nassor 
wakiwa katika picha ya pamoja.

Maafisa wa DCEA na wadau mbalimbali wakiwa kwenye zoezi la  
uteketezaji wa dawa za kulevya. Kituo cha MAT katika hospitali ya mount Meru jijini Arusha.

Kamishna Jenerali akimuonesha sampuli ya dawa za kulevya 
mgeni rasmi aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. 
George Simbachawene (Mb) kwenye kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Kupambana na Dawa za Kulevya Duniani tarehe 26 Juni, 2021.

Maafisa wa Mamlaka wakifafanua jambo juu ya tatizo la dawa za 
kulevya  kwa baadhi ya wananchi waliotembelea banda la Mamlaka katika 
kilele cha siku ya kimataifa ya kupambana na dawa za kulevya.

Picha na Daniel Kasokola
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Mahakamani

Mashauri ya dawa za kulevya
Na LILIAN Matho 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya ina jukumu la kuhakikisha kuwa ukamataji wa 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya 
unafata taratibu za ukamataji kama 
zilivyoainishwa chini ya kifungu 
cha 48 cha Sheria ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya. 
Aidha, kifungu hiki kinasaidia 
katika kuharakisha ukamilishaji wa 
upelelezi na kuhakikisha watuhumiwa 
wanafikishwa mahakamani kwa wakati. 

Mamlaka kwa kushirikiana na wadau 
wa Haki Jinai ikiwemo Mahakama 
kupitia vikao vya kusukuma mashauri, 
wamekuwa wakijadili na kuweka 
malengo mbalimbali ya kuhakikisha 
mashauri ya Jinai yakiwemo ya Dawa za Kulevya 
yanamalizika kwa wakati.

Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya mwezi Februari 2017 
hadi Desemba 2021, jumla ya mashauri 6,894 ya kesi 

zinazohusu dawa za kulevya yamefunguliwa katika 
Mahakama mbalimbali Nchini. Katika Mashauri hayo 
jumla ya kesi 336 zimetolewa maamuzi na kati ya hizo 
Jamhuri imeshinda kesi 243. Mashauri mengine bado 

yanaendelea mahakamani katika 
hatua mbalimbali.

Baadhi ya mashauri yaliyomalizika 
Mahakamani kwa mafanikio  ni Shauri 
la Uhujumu Uchumi Namba 1/2020 
lilihusisha gramu 152.63 za heroin 
katika Mahakama Kuu Kanda ya 
Tanga. Katika Shauri hili mtuhumiwa  
alitiwa hatiani na kufungwa miaka 30 
jela. 

Pia, kesi Namba 5/2015 iliyohusisha 
dawa za kulevya aina ya heroin gramu 
275.40 katika Mahakama Kuu kitengo 

cha Uhujumu Uchumi ambapo watuhumiwa walitiwa 
hatiani na kufungwa kifungo cha maisha.   Vilevile 
shauri la Jinai namba 79/2020 lililohusisha kilimo na 
usafirishaji wa bangi katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Moshi, watuhumiwa walikutwa na hatia na 
kuhukumiwa kutumikia kifungo cha miaka 30 jela.

Damian Jankowisyki Kryzstof raia wa Poland akifikishwa Mahakama ya Hakimu Mkazi Moshi kusomewa 
hukumu yake ambapo alihukumiwa kifungo cha miaka 30 jela baada ya kukutwa na kosa la kulima miche 729 
ya bangi na kusafirisha kilo 17.2 za aina hiyo ya dawa za kulevya .

152.63
Baadhi ya mashauri 

yaliyomalizika 
Mahakamani kwa 

mafanikio  ni Shauri 
la Uhujumu Uchumi 

1/2020 lilihusisha gramu 
152.63 za heroin katika 
Mahakama Kuu Kanda 

ya Tanga.
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Ushirikiano

Na LILIAN Matho 

Serikali kupitia Mamlaka imeingia makubaliano 
na kampuni zinazojihusisha na uingizaji, usafirishaji, 
usambazaji na utumiaji wa kemikali bashirifu pamoja 
na vyama vinavyojihusisha na dawa tiba zenye asili 
ya kulevya kwa lengo la kuimarisha udhibiti wa 
uchepushwaji wa kemikali bashirifu ili 
zisitumike kutengeneza dawa za kulevya  na 
dawa tiba zenye asili ya kulevya zisitumike 
kama dawa za kulevya. 

Makubaliano hayo yamefanyika kwa kutia 
saini hati ya makubaliano (MoU) kati ya Serikali na 
sekta binafsi ambazo ni kampuni 32 zinazojihusisha na 
kemikali bashirifu na vyama viwili ambavyo ni Tanzania 
Pharmaceutical Manufacturers Association (TPMA) 
na Tanzania Association of Pharmaceutical Industries 
(TAPI) vinavyowakilisha zaidi ya wanachama 134 ili 
kushiriki katika kuzuia uchepushwaji wa bidhaa hizo.  

Utiaji saini huo ulifanyika tarehe 31 Agosti, 2021 jijini 
Dar es Salaam, kati ya wakurugenzi wa kampuni na 
wenyeviti wa vyama hivyo (TAPI na TPMA) na Kamishna 
Jenerali wa Mamlaka ambaye aliziwakilisha Taasisi za 
Serikali za Udhibiti wa Kemikali na Dawa za Binadamu. 
Tukio hilo lilishuhudiwa  na Mkemia Mkuu wa Serikali 
Dkt. Fidelice Mafumiko pamoja na wawakilishi kutoka 

Taasisi za Serikali za Udhibiti ambazo ni Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD), Baraza la Famasia (PC), Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na 
Mamlaka ya Bandari (TPA).

Kati ya Mwaka 2015 na mwaka 2017 Tanzania ilikuwa 
kwenye changamoto ya usafirishaji 
haramu wa kemikali bashirifu na kufanywa 
kama kituo cha kusafirishia bidhaa hizo. 
Kemikali bashirifu ni kemikali za kawaida 
zenye matumizi halali ila zikichepushwa 
huweza kutumika katika mchakato wa 

kutengeneza dawa za kulevya. 

Serikali imeendelea kuimarisha udhibiti wa kemikali 
bashirifu na dawa tiba zenye asili ya kulevya kwa 
kuweka utaratibu wa matumizi salama wa bidhaa hizo 
kupitia Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali 
za Viwandani na Majumbani Namba 3 ya mwaka 2003, 
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Namba 5 ya mwaka 2015 na Sheria ya Dawa na Vifaa 
Tiba ya mwaka 2019. 

Ushirikiano huu utaimarisha nguvu ya udhibiti wa 
kemikali bashirifu pamoja na dawa tiba zenye asili ya 
kulevya ili kuliepusha taifa letu na tatizo la dawa za 
kulevya.

Serikali kushirikiana na sekta binafsi 
kudhibiti uchepushaji wa kemikali bashirifu 
na dawa tiba zenye asili ya kulevya

Kamishna Jenerali wa DCEA, Gerald Musabila Kusaya akisaini makubaliano ya kushirikiana na Sekta 
binafsi katika mapambano dhidi ya kemikali bashirifu na dawa za tiba zenye asili ya kulevya huku 
akishuhudiwa na Mkemia Mkuu wa Serikali Dkt. Fidelice Mafumiko.

31/8/2021
Tarehe iliyofanyika utiaji 

saini Dar es Salaam
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Maofisa kutoka Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya na maofisa wa ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka Nchini waliposhiriki kikao kazi kilicholenga kubadilishana uzoefu juu ya uendeshaji wa 
mashauri ya dawa za kulevya Nchini.

Na DANIEL Kasokola 

Mapambano dhidi ya dawa za kulevya Nchini 
yanaongozwa na Sheria ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za kulevya. Sheria hiyo inaharamisha 
mambo mbalimbali yakiwemo; kilimo cha bangi, 
mirungi, kumiliki mbegu zinazozalisha dawa za 
kulevya, inaharamisha usafirishaji wa dawa za kulevya, 
kujihusisha kwa namna yoyote kinyume 
cha sheria na kemikali bashirifu, kumiliki 
mashine, vifaa na maabara kwa lengo la 
kutengeneza dawa za kulevya.

Sheria inaipa Mamlaka uwezo wa 
kukamata, kupekua na kupeleleza kesi. 
Aidha, Sheria hiyo inaipa uwezo Serikali 
kuanzisha na kusimamia vituo vya tiba kwa 
waraibu (kifungu cha 31), inaipa uwezo 
Mamlaka kuratibu shughuli zinazofanywa 
na wadau za kudhibiti na kupambana na 
dawa za kulevya,  kutoa elimu juu ya tatizo 
la dawa za kulevya, kuziwezesha asasi za 
kiraia zinazotoa elimu juu tatizo la dawa 
za kulevya, kuandaa miongozo mbalimbali inayohusu 
dawa za kulevya pamoja na madhara yake kwa jamii 
(kifungu cha 4).

Sheria Chini ya kifungu cha 63 inatambua uanzishaji wa 
huduma za tiba  au huduma za kupunguza athari kwa 
waraibu. Aidha, kifungu cha 31 kinaruhusu tiba kwa 
waraibu wa dawa za kulevya.  Kifungu hicho kinaipa 
uwezo Mahakama kuruhusu mraibu wa dawa za kulevya 

baada ya kutiwa hatiani kwa hiari yake kupata tiba. 

Katika Sheria hiyo, makosa ya dawa za kulevya za 
viwandani mfano heroin na cocaine kuanzia gramu 20 
na kuendelea hayana dhamana. Aidha, kwa makosa 
ya dawa za kulevya zinazozalishwa hapa nchini mfano 
bangi na mirungi kuanzia kilo 20 na kuendelea hayana 
dhamana. Pia, mtuhumiwa akitiwa hatiani kwa kosa 

la kujihusisha na biashara ya dawa za 
kulevya za viwandani mfano heroin na 
cocaine zenye uzito wa kuanzia gramu 
200 na kuendelea ni kifungo cha maisha. 
Sheria inatoa kifungo cha miaka 30 kwa 
kujihusisha na kilimo cha dawa za kulevya 
mfano bangi na mirungi.

Kosa la kumiliki, kusafirisha, kemikali 
bashirifu zenye uzito zaidi ya lita 100 ikiwa 
kwenye hali ya kimiminika na kilo 100 
ikiwa kwenye hali ya yabisi adhabu yake ni 
kifungo cha maisha. Sheria haitoi dhamana 
kwa mtuhumiwa atakayetiwa hatiani kwa 
makosa ya kemikali tajwa endapo kemikali 

hizo zitakuwa na uzito wa kilo 30 au lita 30 na kuendelea.

Serikali kupitia Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya imeazimia kupambana vilivyo na 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya na kuhakikisha 
tatizo la dawa hizi linakuwa historia Nchini. Hivyo, 
itaendelea kuboresha Sheria na Kanuni zake ili kuongeza 
tija na ufanisi katika mapambano dhidi ya dawa za 
kulevya.

Ifahamu Sheria ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya

Sheria

1995
Mwaka ambao 

ilianzishwa iliyokuwa 
Tume ya Kuratibu 

Udhibiti wa Dawa za 
Kulevya iliyokuwa 

na jukumu la 
kuhamasisha, 

kuainisha na kuratibu 
utekelezaji wa Sera 

ya Taifa ya Kudhibiti 
dawa za kulevya
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Mafanikio

Mafanikio ya Miaka 60 ya Uhuru katika 
mapambano dhidi ya dawa za kulevya

Na FLORENCE Khambi 

Mamlaka imetekeleza Ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi ya mwaka 2020 - 2025 Ibara ya 245 (a-e) 
ambayo inaelekeza utekelezaji wa masuala mbalimbali 
katika kudhibiti dawa za kulevya Nchini kama 
yalivyoainishwa kwenye Ibara hiyo. 

Serikali ilitunga Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya Namba 5 ya Mwaka 2015 pamoja na 
kuanzisha Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya. Sheria hii imeendelea kuboreshwa 
kwa kufanyiwa marekebisho mara kwa mara mara ili 
kuendana na wakati kwa kuwa mbinu za usafirishaji 
wa dawa za kulevya  hubadilika mara kwa mara. 

Katika kubaini na Kuvunja Mitandao mikubwa ya 
Dawa za Kulevya Nchini, Mamlaka kwa kushirikiana 
na Taasisi mbalimbali za Kimataifa kama vile UNODC, 
Interpol, DEA, CIA na NCA imefanikiwa kwa kiasi 
kikubwa kudhoofisha na kuvunja mitandao mikubwa ya 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya ndani 
na nje ya nchi. Wengi wao wamekamatwa 
na mashauri yao yapo mahakamani, baadhi 
yao wanatumikia vifungo hadi vya maisha 
na wengine wamekimbia nje ya nchi. Kwa 
mujibu wa taarifa ya mwaka 2019 ya Shirika 
la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 
Masuala ya Dawa za Kulevya na Uhalifu 
(UNODC), nchi ya Tanzania ilifanikiwa 
kupunguza uingizaji wa dawa za kulevya 
moja kwa moja kutoka kwa nchi zalishaji 
kwa zaidi ya asilimia 90. 

Tangu kuanzishwa kwa Mamlaka mwaka 2017 hadi 
kufikia 2021, operesheni mbalimbali za ukamataji wa 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya zimefanyika na 
kufanikisha kukamatwa kwa jumla ya watuhumiwa 
45,784. Kati yao 2,231 wa heroin, 502 cocaine, 37,743 
bangi na 5,308 wa mirungi. 

Aidha, dawa za kulevya zilizokamatwa ni kilo 1125.41 
za heroin, kilo 26.67 za cocaine, tani 199.74 za bangi, 
tani 97.64 za mirungi, tani 57.6 za Kemikali Bashirifu, 

Kilo 431.02 za Methamphetamine, na Mashamba ya 
bangi 49 yenye jumla ya ekari 56.

Aidha, ukamataji uliofanyika tarehe 24 Aprili, 
2021 wa kilo 859.36 za dawa za kulevya ukihusisha 
watuhumiwa saba raia wa Iran waliokamatwa katika 
Bahari ya Hindi eneo la Kilwa Masoko mkoani Lindi 
umevunja rekodi na kuwa ukamataji wa kwanza wa 
kilo nyingi zilizokamatwa kwa pamoja toka Nchi 
yetu ipate uhuru.

Mamlaka kwa kushirikiana na Wizara ya Afya pamoja 
na Asasi za Kiraia imefanikiwa kupanua huduma za tiba 
kwa waraibu wa dawa za kulevya nchini, kutoka kituo 
kimoja mwaka 2011 hadi kufikia vituo 15 mwaka 2021. 
Mwaka 2016 kulikuwa na vituo vitatu vikiwahudumia 
waraibu 3,500 kwa siku. Aidha, hadi kufikia mwaka 
2021 idadi ya waraibu iliongezeka na kufika 10,600 
ambao hupata  huduma kwa siku katika jumla ya 
vituo 15. Serikali imeendelea kusimamia uanzishaji 
na uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu ambapo 

kuanzia mwaka 2012 hadi mwaka 2021  
jumla ya nyumba 43 zilisajiliwa.  

Kutoa elimu kuhusu madhara ya Dawa 
za Kulevya pamoja na udhibiti wa 
uchepushwaji wa kemikali bashirifu 
kupitia vilabu vya kupinga dawa za 
kulevya shuleni, vyombo vya habari, 
warsha za kitaifa na makongamano. 
Hii imesaidia kwa kiasi kikubwa 
kuzuia wimbi la vijana kuingia kwenye 
matumizi na biashara ya dawa hizo. 
Aidha, Mamlaka imezijengea uwezo 

Asasi za kiraia 70 ambazo zinatoa elimu juu ya madhara 
ya dawa za kulevya katika jamii katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Mwanza, Pwani, Tanga, Arusha, Mbeya, 
Songwe na Mtwara. 

Katika kutekeleza sheria ya Kudhibiti na Kupambana na 
dawa za kulevya, Mamlaka ilifanikiwa kufungua jumla 
ya kesi 6,894 katika Mahakama mbalimbali Nchini. 
Jumla ya kesi 336 zilitolewa maamuzi mahakamani na 
kati ya hizo Jamhuri ilishinda kesi 243. 

15
Mamlaka kwa 

kushirikiana na 
iliyokuwa Wizara ya 

Afya pamoja na Asasi 
za Kiraia imefikisha 

vituo 15 mwaka 2021 
kutoka kituo kimoja 

mwaka 2011

Watuhumiwa 45,784 wamekamatwa kutoka mwaka 2017 hadi 2021



14 Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA)

Tuzo

Na DANIEL Kasokola

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya (DCEA) imekuwa mshindi wa kwanza na 
kupata tuzo mbili za umahiri katika uandaaji wa 
taarifa za fedha ya mwaka 2020 kwa  viwango 
vya kimataifa kwa sekta za Umma (IPSA) 
katika kundi la Wizara na Idara za 
Serikali zinazojitegemea (MDAs).

Tuzo ya kwanza ni tuzo ya umahiri 
katika uandaaji wa taarifa za 
fedha ya mwaka 2020 kwa 
viwango vya kimataifa kwa 
sekta za umma (IPSA) katika 
kundi la Wizara naTaasisi 
za Serikali zinazojitegemea 
(MDAs) na tuzo ya pili 
ni ya mshindi wa jumla  
kwa Wizara, Mashirika na 
Mabenki. 

Mamlaka imekuwa mshindi 
wa kwanza  na kupata tuzo hii 
mara nne mfululizo tangu 
mwaka 2018. Ushindi 
huu umechagizwa na 
usimamizi mzuri wa 
masuala ya fedha ndani 
ya Mamlaka na kupata 
hati safi kila mwaka 

ambayo ni kigezo pekee za 
kuingia kwenye washindano 

hayo.

Mbali na kazi  
ya kudhibiti 

na kupambana 
na dawa za 

k u l e v y a , 
K a m i s h n a 

J e n e r a l i  
Gerald 

Kusaya huweka jitihada katika 
kuangalia jinsi ambavyo 
rasilimali fedha zinatumika 
kama ilivyokusudiwa ikiwa 
ni pamoja na kuweka 
vizuri kumbukumbu 
za mahesabu pamoja 

na kuwajengea uwezo 
watumishi wa Kitengo cha 

Uhasibu kupitia Mafunzo 
mbalimbali. Ushindi 
huu pia unaonesha 
weledi  wa watumishi 
wa kitengo hicho 
kinachoongozwa na 
CPA Stephen James 
Dalasia.

Mamlaka yang’ara tuzo za uandaaji wa 
taarifa za fedha viwango vya kimataifa

2020
Tuzo ya kwanza ni 

tuzo ya umahiri katika 
uandaaji wa taarifa 
za fedha ya mwaka 
2020 kwa viwango 
vya kimataifa kwa 

sekta za umma (IPSA) 
katika kundi la Wizara 

naTaasisi za Serikali 
zinazojitegemea 

(MDAs)
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Uteketezaji

Uteketezaji 
wa dawa 
za kulevya

Na DANIEL Kasokola

Uteketezaji wa dawa za kulevya hufanyika kwa 
mujibu wa Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya Namba 5 ya mwaka 2015 pamoja na Kanuni 
zake.  Sheria hii inaelekeza kwamba, uteketezaji wa 
dawa za kulevya unaweza kufanywa baada ya shauri 
kumalizika Mahakamani na kwa dawa za kulevya 
zenye tabia ya kubadilika au kuharibika zinaweza 
kuteketezwa kabla au wakati shauri husika linaendelea 
Mahakamani. 

Uteketezaji wa dawa za kulevya hufanyika kwa namna 
ambayo hulinda afya na kuzingatia kanuni za utunzaji 
wa mazingira. Zoezi hilo, hushuhudiwa na wadau 
mbalimbali walioainishwa kisheria ambao ni Hakimu 
au Jaji, wawakilishi wa Kamishna Jenerali, Inspekta 
Jenerali wa Polisi, Mkurugenzi wa Mashtaka,  
Mkemia Mkuu wa Serikali, Idara ya Usalama 
wa Taifa, Baraza la Taifa la Mazingira na mtu 
yoyote atakayeteuliwa na Kamishna Jenerali.

Kuanzia mwezi Juni 2021 hadi Februari 2022 
dawa za kulevya zilizoteketezwa Nchini ni 
bangi, mirungi, heroin, cocaine pamoja na 
methamphetamine.

Tarehe 22 mwezi Februari mwaka 2022, jumla ya kilo 
250.7 za dawa za kulevya ambazo kati ya hizo kilo 51.7 
ni heroin na kilo 199 ni mchanganyiko wa heroin na 
cocaine ziliteketezwa katika kiwanda cha saruji cha 
Dangote mkoani Mtwara. Uteketezaji huu ulifuatia 
hukumu ya kesi Namba 25 ya mwaka 2019 iliyowahusisha 

washtakiwa Mohamed Nyamvi na Ahmad Said Mohamed 
pamoja na kesi Namba 2 ya Mwaka 2018 iliyowahusisha 
washtakiwa Sano Sidiki na Tukure Ally ambapo katika 
Kesi hizo washtakiwa walihukumiwa kutumikia kifungo 
cha miaka 20 gerezani kila mmoja.

Uteketezaji mwingine ulifanyika tarehe 15 mwezi Juni 
mwaka 2021 mkoani Mtwara, uliohusisha kilo 355 za 
dawa za kulevya aina ya Methamphetamine zikiwa ni 
kati ya dawa zilizokamatwa mkoani Lindi zikiwahusisha 
watuhumiwa saba ambao ni raia wa Iran. 

Tarehe 10 mwezi Desemba mwaka 2021 jumla ya hekari 
10 za mashamba ya dawa za kulevya aina ya mirungi 
ziliharibiwa katika kitongoji cha Kindi, wilaya ya Same 
mkoani Kilimanjaro. 

Aidha, tarehe 20 mwezi Julai mwaka 2021, 
katika kijiji cha Tawi, Wilaya ya Rufiji 
Mkoani Pwani, jumla ya hekari 10 za bangi 
ziliteketezwa. Hekari hizo ziliwahusisha 
watuhumiwa Mshamu Omary Tindwa, 
Ali Saidi Momboka na Amada Hamadi 
Tindwa.  

Uteketezaji uliofanyika katika kipindi 
hicho ni zoezi endelevu ambalo limekuwa 

likifanyika pale inapohitajika. Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya iko mstari wa 
mbele kutoa taarifa kwa umma juu ya uteketezaji wa 
dawa za kulevya ili kuondoa dhana potovu iliyojengeka 
kwa baadhi ya watu wanaodai kuwa, dawa za kulevya  
zinapokamatwa hurejeshwa na kuuzwa tena mtaani. 

10
Jumla ya hekari 10 za 

bangi ziliteketezwa 
mnamo tarehe 20 

mwezi Julai mwaka 
2021, katika kijiji cha 
Tawi, Wilaya ya Rufiji 

Mkoani Pwani

Kamishna Jenerali wa DCEA, Gerald Musabila Kusaya na wadau 
wengine wanaotambulika kisheria wakiwa katika zoezi la uteketezaji 
wa dawa za kulevya lililofanyika kiwanda cha saruji cha Dangote 
Februari 22, 2022 . Picha zaidi ukurasa wa 16.

Juni 2021 hadi Februari 
2022 dawa za kulevya 
zimeteketezwa katika 
maeneo mbalimbali 
nchini
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Kinu kinachotumika kuteketeza dawa za kulevya. 
(Picha zote na Daniel Kasokola)

Uteketezaji 
Pichani

Matukio katika zoezi la uteketezaji wa kilo 250.7 za 
dawa za kulevya aina ya heroin na cocaine katika 
kiwanda cha saruji cha Dangote mkoani Mtwara mnamo 
tarehe 22 Februari, 2022.
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Katuni
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Katuni



D I R A  Y E T U :

D H I M A  Y E T U :

Kujenga jamii ya Tanzania isiyotumia dawa za kulevya au 
kushiriki katika biashara ya dawa hizo.

Kujenga mfumo bora wa kudhibiti na kupambana na matumizi 
na biashara ya dawa za kulevya na kuendeleza ushirikiano 
katika hatua mbalimbali za udhibiti wa dawa za kulevya na 
kujenga uwezo wa Taasisi na Asasi zisizo za kiserikali katika 
mapambano dhidi ya dawa za kulevya.




